Chào mừng bạn đến với website  kinhtexaydung.gov.vn
 
Để một text box để khắc phục lỗi không bắt sự kiện khi enter
Về việc Định mức ca máy thi công
(Đỗ Văn Tuyên | 12/20/2014 | 2130  lượt xem)
Trả lời:

Bạn Đỗ Văn Tuyên ở địa chỉ tuyendovan@yahoo.com hỏi:

Chúng tôi (Cơ quan thẩm định của Chủ đầu tư) có thắc mắc xin được giải đáp giúp nội dung như sau:

Tháng 4 năm 2010 chúng tôi ký hợp đồng (hình thức theo đơn giá) với đơn vị thi công gói thầu cải tạo nâng cấp mặt đê bằng bê tông dùng máy giải SP500, nhà thầu đấu thầu có hợp đồng nguyên tắc với đơn vị khác có máy giải SP500.

Tuy nhiên đến khi triển khai thi công, nhà thầu lại không có máy giải SP500 mà xin Chủ đầu tư cho phép dùng loại máy giải khác có tính năng tương đương (để đẩy nhanh tiến độ). Đến nay nhà thầu xin lập định mức loại máy này. Vậy tôi xin hỏi:

- Chủ đầu tư có cho phép nhà thầu lập lại định mức ca máy mới này không?

- Kinh phí lập định mức Chủ đầu tư có phải bỏ không?

- Nếu định mức cao hơn dùng máy giải SP500 thì thanh toán thế nào?

Trả lời:

Nguyên tắc thực hiện hợp đồng xây dựng theo Điều 5 của Nghị định số 48/NĐ-CP ngày 07/5/2010 của Chính phủ về hợp đồng trong hoạt động xây dựng đã qui định: Các bên tham gia hợp đồng xây dựng phải thực hiện đúng nội dung trong hợp đồng về phạm vi công việc, yêu cầu, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thỏa thuận khác trong hợp đồng. Điều khoản hợp đồng theo thư bạn hỏi đã ký qui định sử dụng máy rải bê tông SP500, tuy nhiên đến khi triển khai thi công nhà thầu lại không có loại máy này và muốn được sử dụng loại máy rải khác thì cần phải đề xuất với chủ đầu tư xem xét quyết định. Nếu chủ đầu tư chấp thuận cho phép sử dụng loại máy đó, nhà thầu tiến hành lập định mức ca máy theo hướng dẫn tại Phụ lục số 5 kèm theo Thông tư số 04/TT-BXD ngày 26/5/2010 của Bộ Xây dựng hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình. Về nguyên tắc, chi phí máy xác định theo định mức do nhà thầu lập ra không được phép vượt chi phí máy trong hợp đồng. Việc thanh toán căn cứ vào nội dung hợp đồng xây dựng đã ký giữa các bên và phù hợp với các qui định của pháp luật.


Danh sách bình luận (0):
 
Hủy Gửi
Quý khách vui lòng gửi câu hỏi bằng cách điền thông tin theo mẫu bên dưới:
 
Hủy Gửi
KHÁCH HÀNG VÀ ĐỐI TÁC
Mọi thắc mắc qúy khách vui lòng liên hệ số điện thoại nóng: (84-24) 397 421 52; (84-24) 382 159 87
Về đầu trangTrang chủ
Trang tin điện tử - Cơ quan chủ quản: Viện Kinh tế Xây dựng - Bộ Xây dựng
Địa chỉ: Số 20 Thể Giao, Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: (84-24) 39742152;    Fax: (84-4) 38215987
Giấy phép số 205/GP-TTĐT ngày 14/11/2016 của Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử