Chào mừng bạn đến với website  kinhtexaydung.gov.vn
 
Để một text box để khắc phục lỗi không bắt sự kiện khi enter
Trả lời:

Đơn vị ông Ngô Duy Linh (Kiên Giang) đang lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu cho công tác quản lý, bảo dưỡng thường xuyên các tuyến đường tỉnh. Ông Linh hỏi, gói thầu quản lý, bảo dưỡng thường xuyên đường bộ là gói thầu phi tư vấn hay xây lắp?


Ảnh minh hoạ

Theo Khoản 9, Điều 4 Luật Đấu thầu thì công tác bảo trì, bảo dưỡng là công tác phi tư vấn. Tuy nhiên đây là dự toán sản phẩm, dịch vụ công ích và được UBND tỉnh phê duyệt dự toán với giá trị 14 tỷ đồng, gồm hạng mục: Công tác quản lý cầu đường, công tác sửa chữa nhỏ mặt đường... được thực hiện thường xuyên, liên tục.

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 9, Điều 4 và Khoản 45 Luật Đấu thầu quy định dịch vụ phi tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: Logistics, bảo hiểm, quảng cáo, lắp đặt không thuộc quy định tại Khoản 45 Điều này, nghiệm thu chạy thử, tổ chức đào tạo, bảo trì, bảo dưỡng, vẽ bản đồ và hoạt động khác không phải là dịch vụ tư vấn quy định tại Khoản 8 Điều này; xây lắp gồm những công việc thuộc quá trình xây dựng và lắp đặt công trình, hạng mục công trình.

Đối với vấn đề của ông Linh, chủ đầu tư, bên mời thầu căn cứ vào tính chất, điều kiện cụ thể của từng gói thầu và quy định nêu trên để phân loại gói thầu.

 

Theo Baochinhphu.vn

Danh sách bình luận (0):
 
Hủy Gửi
Quý khách vui lòng gửi câu hỏi bằng cách điền thông tin theo mẫu bên dưới:
 
Hủy Gửi
Các câu hỏi khác:
Căn cứ xác định loại gói thầu (03/09 )
Xác định chi phí kiểm tra công tác nghiệm thu công trình xây dựng  (03/09 )
Hướng dẫn chi phí giám sát hợp đồng dự án thuộc chi phí hoạt động của đơn vị quản lý thuộc cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền thực hiện dự án PPP  (03/09 )
Hướng dẫn xác định chi phí tư vấn kiểm tra, tính toán đối chứng hồ sơ thiết kế kỹ thuật (03/09 )
Hướng dẫn xác định chi phí tư vấn khảo sát bước lập Báo cáo nghiên cứu khả thi  (03/09 )
Có thể ký số trên bản vẽ thiết kế? (03/09 )
Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại VN như thế nào? (03/09 )
Hạng chứng chỉ hành nghề xây dựng? (03/09 )
Lập, thẩm định, phê duyệt đối với dự án không có cấu phần xây dựng (03/09 )
Thời gian thực hiện gói thầu gồm cả thời gian nghiệm thu (03/09 )
Có tính giảm phí dự phòng khi giảm giá dự thầu? (03/09 )
Thay đổi nhân sự phải điều chỉnh chứng chỉ năng lực xây dựng? (03/09 )
Lắp đặt nội thất công trình không cần chứng chỉ xây dựng (03/09 )
Tạm ứng và thu hồi vốn tạm ứng thế nào? (03/09 )
Về Kiểm toán công trình (03/09 )
Về Thời điểm áp dụng thông tư 05/2009 của Bộ Xây dựng (03/09 )
Về Hao phí bê tông trong bê tông cọc khoan nhồi đổ bằng bơm (03/09 )
Về vấn đề phát sinh, thẩm quyền quyết định điều chỉnh dự toán, điều chỉnh hợp đồng khi có phát sinh (03/09 )
Về việc Điều chỉnh giá hợp đồng (03/09 )
Hỏi về áp dụng suất vốn đầu tư cho diện tích tầng hầm mở rộng (03/09 )
KHÁCH HÀNG VÀ ĐỐI TÁC
Mọi thắc mắc qúy khách vui lòng liên hệ số điện thoại nóng:  
Về đầu trangTrang chủ
Trang tin điện tử - Cơ quan chủ quản: Viện Kinh tế Xây dựng - Bộ Xây dựng
Địa chỉ: Số 20 Thể Giao, Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: (84-24) 39742152;    Fax: (84-4) 38215987
Email: vienkinhtexd@gmail.com
Giấy phép số 205/GP-TTĐT ngày 14/11/2016 của Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử