Chào mừng bạn đến với website  kinhtexaydung.gov.vn
 
Để một text box để khắc phục lỗi không bắt sự kiện khi enter
Hạng chứng chỉ hành nghề xây dựng?
( | 22/26/2019 | 17545  lượt xem)
Trả lời:

Câu hỏi: Đối với chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình hạ tầng kỹ thuật không ghi hạng và vẫn còn hạn sử dụng, cá nhân được cấp chứng chỉ đối chiếu kinh nghiệm thực hiện công việc, điều kiện năng lực hoạt động xây dựng quy định tại Nghị định 100/2018/NĐ-CP và Thông tư 08/2018/TT-BXD để tự nhận hạng.


Ảnh minh họa

Ông Nguyễn Quang Dũng (Đắk Nông) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số vướng mắc về cách xác định cấp công trình đối với cống hộp và chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, cụ thể như sau:

Công ty ông Dũng đang thực hiện thẩm định phê duyệt đề cương dự toán công tác khảo sát thiết kế xử lý sạt trượt tuyến đường giao thông nông thôn, theo đó trong kiến nghị giải pháp xử lý của nhà thầu có nêu giải pháp đặt 1 cống hộp thoát nước mưa song song với đường, có kích thước thông thủy là 2m x 2m, chiều dài tuyến cống khoảng 10m (không phục vụ giao thông).

Tuy nhiên, đến phần xác định cấp công trình cống phục vụ công tác lựa chọn nhà thầu và thẩm tra dự toán công tác tư vấn lập báo cáo kỹ thuật thì không thể xác định được cấp công trình. Theo quy định tại Thông tư 03/2016/TT-BXD, hạng mục cống này không quy định trong Phụ lục 1, Mục 2.10; còn tại Phụ lục 02 là quy định với tuyến cống tròn (tiêu chí phân cấp tại mục này quy định là đường kính).

Vậy theo quy định thì cống hộp nêu trên xác định cấp công trình như thế nào?

Ông Dũng cũng muốn biết, đối với chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình hạ tầng kỹ thuật không ghi hạng thì cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề nêu trên được thiết kế công trình hạ tầng kỹ thuật đến cấp nào?

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 44 Nghị định 59/2015/NĐ-CP, chứng chỉ hành nghề có thời hạn tối đa là 5 năm. Vậy chứng chỉ hành nghề định giá xây dựng theo quy định tại Điều 52 Nghị định này cũng chỉ có thời hạn tối đa là 5 năm.

Tuy nhiên hiện tại vẫn tồn tại chứng chỉ kỹ sư định giá nhưng không có quy định về thời hạn hiệu lực. Vậy việc xác định hiệu lực của chứng chỉ kỹ sư định giá như thế nào? Chứng chỉ kỹ sư định giá có được xem là chứng chỉ hành nghề định giá xây dựng hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Cách xác định cấp công trình cống hộp: Đối với tuyến cống thoát nước mưa trong trường hợp không xác định được đường kính trong của cống, có thể vận dụng việc phân cấp công trình dựa trên tiết diện tương đương của cống.

Theo đó, đối với tuyến cống hộp có kích thước thông thủy 2,0 x 2,0 m; chiều dài tuyến cống ≤1.000 mm là công trình cấp 2 (theo Mục 2.10 Bảng 2 Phụ lục 2 Thông tư 03/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng).

Đối với chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình hạ tầng kỹ thuật không ghi hạng (ban hành theo quy định của Luật Xây dựng năm 2003) và vẫn còn hạn sử dụng, cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề đối chiếu kinh nghiệm thực hiện công việc và điều kiện năng lực hoạt động xây dựng quy định tại Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ và Thông tư 08/2018/TT-BXD ngày 5/10/2018 của Bộ Xây dựng để tự nhận hạng trong quá trình hoạt động xây dựng.

Theo quy định tại Điểm 1 Điều 1 Thông tư 24/2016/TT-BXD ngày 1/9/2016 của Bộ Xây dựng sửa đổi, bổ sung một số điều của các Thông tư liên quan đến quản lý dự án đầu tư xây dựng: “Đối với chứng chỉ hành nghề không ghi thời hạn hiệu lực thì cá nhân được tiếp tục sử dụng đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2018”.

Như vậy, kể từ ngày 30/6/2018 không tồn tại chứng chỉ kỹ sư định giá không có quy định về thời hạn hiệu lực.

Theo Chinhphu.vn

Danh sách bình luận (0):
 
Hủy Gửi
Quý khách vui lòng gửi câu hỏi bằng cách điền thông tin theo mẫu bên dưới:
 
Hủy Gửi
Các câu hỏi khác:
Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại VN như thế nào? (28/02 )
Lập, thẩm định, phê duyệt đối với dự án không có cấu phần xây dựng (28/02 )
Thời gian thực hiện gói thầu gồm cả thời gian nghiệm thu (28/02 )
Có tính giảm phí dự phòng khi giảm giá dự thầu? (28/02 )
Thay đổi nhân sự phải điều chỉnh chứng chỉ năng lực xây dựng? (28/02 )
Lắp đặt nội thất công trình không cần chứng chỉ xây dựng (28/02 )
Tạm ứng và thu hồi vốn tạm ứng thế nào? (28/02 )
Về Kiểm toán công trình (28/02 )
Về Thời điểm áp dụng thông tư 05/2009 của Bộ Xây dựng (28/02 )
Về Hao phí bê tông trong bê tông cọc khoan nhồi đổ bằng bơm (28/02 )
Về vấn đề phát sinh, thẩm quyền quyết định điều chỉnh dự toán, điều chỉnh hợp đồng khi có phát sinh (28/02 )
Về việc Điều chỉnh giá hợp đồng (28/02 )
Hỏi về áp dụng suất vốn đầu tư cho diện tích tầng hầm mở rộng (28/02 )
Hỏi về cách lập dự toán (28/02 )
Về Chi phí vật liệu và ngày công lao động đô thị (28/02 )
Về Bổ sung báo cáo Kinh tế - kỹ thuật công trình (28/02 )
Về Công tơ điện là thiết bị hay vật liệu trong dự toán (28/02 )
Về Ngành Điện kỹ thuật có được cấp CCKSĐG không (28/02 )
Hỏi về công trình trong dự án (28/02 )
Xin tư vấn giúp về thủ tục quyết toán CTXD (28/02 )
KHÁCH HÀNG VÀ ĐỐI TÁC
Mọi thắc mắc qúy khách vui lòng liên hệ số điện thoại nóng: (84-24) 397 421 52; (84-24) 382 159 87
Về đầu trangTrang chủ
Trang tin điện tử - Cơ quan chủ quản: Viện Kinh tế Xây dựng - Bộ Xây dựng
Địa chỉ: Số 20 Thể Giao, Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: (84-24) 39742152;    Fax: (84-4) 38215987
Giấy phép số 205/GP-TTĐT ngày 14/11/2016 của Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử