Chào mừng bạn đến với website  kinhtexaydung.gov.vn
 
Để một text box để khắc phục lỗi không bắt sự kiện khi enter
Căn cứ xác định loại gói thầu
( | 03/38/2019 | 7052  lượt xem)
Trả lời:

Việc xác định loại gói thầu phải căn cứ vào tính chất, tỷ trọng các phần công việc của gói thầu để xác định cho phù hợp trên cơ sở tuân thủ quy định tại Điều 4 Luật Đấu thầu.

Ảnh minh họa

Đơn vị bà Đinh Thị Hân (Quảng Ninh) có gói thầu theo hình thức đấu thầu rộng rãi 1 giai đoạn 2 túi hồ sơ, giá gói thầu 20 tỷ đồng; phạm vi thực hiện gồm cung cấp thiết bị lắp đặt và đấu nối chiếu sáng. Trong đó, phần cung cấp thiết bị là 19 tỷ đồng, phần lắp đặt 1 tỷ đồng.
Bà Hân lập hồ sơ mời thầu theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT (mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa) có bổ sung các yêu cầu và phần tiêu chuẩn đánh giá về năng lực lắp đặt.
Tuy nhiên, đơn vị tư vấn lại không đồng ý quan điểm và có ý kiến phải lập hồ sơ mời thầu theo mẫu Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT (mẫu hồ sơ mời thầu xây lắp) mới đúng.
Bà Hân hỏi khi lập hồ sơ mời thầu gói thầu trên áp dụng theo Thông tư nào là đúng?
Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:
Khoản 23, 25, 45, Điều 4 Luật Đấu thầu quy định hàng hóa gồm máy móc, thiết bị, nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu, vật tư, phụ tùng; hàng tiêu dùng; thuốc, vật tư y tế dùng cho các cơ sở y tế; xây lắp gồm những công việc thuộc quá trình xây dựng và lắp đặt công trình, hạng mục công trình.
Gói thầu hỗn hợp là gói thầu bao gồm thiết kế và cung cấp hàng hóa (EP); thiết kế và xây lắp (EC); cung cấp hàng hóa và xây lắp (PC); thiết kế, cung cấp hàng hóa và xây lắp (EPC); lập dự án, thiết kế, cung cấp hàng hóa và xây lắp (chìa khóa trao tay).
Đối với câu hỏi của bà Hân, việc xác định loại gói thầu phải căn cứ vào tính chất, tỷ trọng các phần công việc của gói thầu để xác định cho phù hợp trên cơ sở tuân thủ quy định nêu trên.
Theo Chinhphu.vn
Danh sách bình luận (0):
 
Hủy Gửi
Quý khách vui lòng gửi câu hỏi bằng cách điền thông tin theo mẫu bên dưới:
 
Hủy Gửi
Các câu hỏi khác:
Xác định chi phí kiểm tra công tác nghiệm thu công trình xây dựng  (23/07 )
Hướng dẫn chi phí giám sát hợp đồng dự án thuộc chi phí hoạt động của đơn vị quản lý thuộc cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền thực hiện dự án PPP  (23/07 )
Hướng dẫn xác định chi phí tư vấn kiểm tra, tính toán đối chứng hồ sơ thiết kế kỹ thuật (23/07 )
Hướng dẫn xác định chi phí tư vấn khảo sát bước lập Báo cáo nghiên cứu khả thi  (23/07 )
Có thể ký số trên bản vẽ thiết kế? (23/07 )
Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại VN như thế nào? (23/07 )
Hạng chứng chỉ hành nghề xây dựng? (23/07 )
Lập, thẩm định, phê duyệt đối với dự án không có cấu phần xây dựng (23/07 )
Thời gian thực hiện gói thầu gồm cả thời gian nghiệm thu (23/07 )
Có tính giảm phí dự phòng khi giảm giá dự thầu? (23/07 )
Thay đổi nhân sự phải điều chỉnh chứng chỉ năng lực xây dựng? (23/07 )
Lắp đặt nội thất công trình không cần chứng chỉ xây dựng (23/07 )
Tạm ứng và thu hồi vốn tạm ứng thế nào? (23/07 )
Về Kiểm toán công trình (23/07 )
Về Thời điểm áp dụng thông tư 05/2009 của Bộ Xây dựng (23/07 )
Về Hao phí bê tông trong bê tông cọc khoan nhồi đổ bằng bơm (23/07 )
Về vấn đề phát sinh, thẩm quyền quyết định điều chỉnh dự toán, điều chỉnh hợp đồng khi có phát sinh (23/07 )
Về việc Điều chỉnh giá hợp đồng (23/07 )
Hỏi về áp dụng suất vốn đầu tư cho diện tích tầng hầm mở rộng (23/07 )
Hỏi về cách lập dự toán (23/07 )
KHÁCH HÀNG VÀ ĐỐI TÁC
Mọi thắc mắc qúy khách vui lòng liên hệ số điện thoại nóng:  
Về đầu trangTrang chủ
Trang tin điện tử - Cơ quan chủ quản: Viện Kinh tế Xây dựng - Bộ Xây dựng
Địa chỉ: Số 20 Thể Giao, Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: (84-24) 39742152;    Fax: (84-4) 38215987
Email: vienkinhtexd@gmail.com
Giấy phép số 205/GP-TTĐT ngày 14/11/2016 của Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử